อุปกรณ์แปลงสัญญาณ Media Converter 20km รุ่น ASIT-0/100WDM1550-2

2,700 ฿

10/100Mbps/WDM Media Converter/Singlemode Tx1550/Distance 20 km รุ่น ASIT-0/100WDM1550-2

รายละเอียด

อุปกรณ์แปลงสัญญาณ Media Converter 20km รุ่น ASIT-0/100WDM1550-2

อุปกรณ์แปลงสัญญาณ Media Converter 20km รุ่น ASIT-0/100WDM1550-2

10/100Mbps/WDM Media Converter/Singlemode Tx1550/Distance 20 km รุ่น ASIT-0/100WDM1550-2

Media Converter ยังสามารถใช้งานได้โดยไม่ต้องมีถังครอบ มีขนาดเล็กสามารถพกพาได้สะดวกและติดตั้งได้ง่าย ออกแบบมาให้รองรับระบบเครือข่ายตามมาตรฐาน รองรับการเชื่อมต่อในการสื่อสารในอัตราเร็ว มีไฟบอกสถานการณ์ทำงานในรูปแบบ LED แสดงสถานการณ์ทำงานของอุปกรณ์ระบบเครือข่าย Network ดูแลรักษาง่าย ใช้ง่ายได้ในระยะยาวอีกด้วย

Media converter ทำงานอย่างไร
Media converter Fiber optic คือ ตัวแปลงสัญญาณระหว่างสาย ไฟเบอร์ออพติก(Fiber optic cable) ไปเป็นสัญญาณในระบบ แลน(Ethernet LAN) ทั้งความเร็ว 10/100Mbps, 10/100/1000Mbps(Gigabit) ไปจนถึงความเร็วสูงสุด ที่ 10GB โดยเป็นตัวแปลงสัญญาณที่ประหยัดที่สุด

เพราะหลักการทำงาน คือ แปลงสัญญาณไฟเบอร์ออพติก ที่เป็น Port ST/SC/FC หรือ SFP Slot ที่รองรับ Module Mini GBIC transceiver ระดับ 1.25GB แล้วเปลี่ยนไปเป็นช่องสัญญาณ RJ45 LAN network  1 ช่อง หรือ 1 RJ45 port เท่านั้น ไม่สามารถเพิ่มเติมได้ แต่ก็มีบางรุ่น บางโรงงาน ผลิต ออกมาที่ 2 port RJ45

ดังนั้น การที่เราจะเลือกอุปกรณ์ Media converter มาใช้งานนั้น ต้องคิดถึงระดับการใช้งาน และ Applications ของเราก่อนว่าจะสามารถใช้งานในระดับใด ได้บ้าง และ งบประมาณ จำกัดไหม เพื่อให้มีการออกแบบ และ เลือกใช้งาน อุปกรณ์ ให้เหมาะสมที่สุด ตัวแปลงสัญญาณ Media converter นั้นจะใช้งานในระบบเล็กๆ เท่านั้น หรือ ระบบใหญ่ก็ได้ แต่เป็นการต่อใช้งาน ในระดับปลายทาง ที่ไม่จำเป็นจะต้องอุปกรณ์ต่อพ่วงจำนวนมาก เกินกว่า  1 หรือ 2 อุปกรณ์  แต่ ถ้าอยากจะใช้งาน อุปกรณ์ จำนวนมาก ก็สามารถ เพิ่มตัว Switch HUB ไปต่อพ่วง จาก Media converter ได้อีก เช่น Switch HUB 4 หรือ 8 Port RJ45

ASIT ผลิต และ จำหน่าย อุปกรณ์เชื่อมต่อระบบกล้องวงจรปิด CCTV Network PoE Switch Media Converter สายนำสัญญาณ สายเคเบิ้ล Cable Rg6,11,59,58 ตู้แร็คคาร์บิเนต  Rack Cabinet Server Rackสำหรับใส่อุปกรณ์สื่อสาร Fiber Optic Cable เครื่องมือช่างอุปกรณ์ติดตั้งและสินค้าสั่งทำพิเศษ (Made to order) ได้คุณภาพ ปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง เพื่อความพึงพอใจของลูกค้า เหมาะสำหรับการใช้งานเพื่อวางระบบ Computer Network ครอบคลุมระบบการใช้งานในทุกรูปแบบ

Security Industry Trage
According to the planning of the National Development and Reform Commission, the Ministry of Public Security and other ministries and commissions, by 2020, the public security video surveillance construction network application of “global coverage, network-wide sharing, full-time availability, and full-process control” will be basically realized,and public security prevention and control and traffic optimization will be strengthened. Significant results have been achieved in terms of service city management and innovative social governance.

จุดเด่น
1. Media converter สามารถแปลงสัญญาณมีเดียได้ 1 ช่องสัญญาณระหว่าง 1000Base-T และ 1000Base-SX
2. ทำงานมัลติโหมดไฟเบอร์
3. คุณสมบัติ Auto negotiation
4. คุณสมบัติ ของ Auto MD บนพอร์ตTX
5. ความเร็วระดับ full wire-speed

Optical Fiber Media Converter
(ออฟติคอล ไฟเบอร์มีเดียคอนเวอร์เตอร์) คือ อุปกรณ์แปลงและรับส่งสัญญาณไฟฟ้าเป็นสัญญาณแสง เพื่อให้สัญญาณนั้นส่งไปได้ไกลตั้งแต่ 0-3-10-20-40-120 กิโลเมตร หรือมากกว่าขึ้นอยู่กับ ระยะที่ตัวมีเดียคอนเวอร์เตอร์กำหนด Media Converter Industrial Grade หลักในการทำงานด้านแสงคือ มีเดียคอนเวอร์เตอร์ตัวที่ 1 (A) จะทำหน้าที่ส่งความยาวคลื่นแสงที่ 1310nm ส่วนอีกตัว (B) จะส่งความยาวคลื่นแสงที่ 1550nm สำหรับมีเดียคอนเวอร์เตอร์ชนิด Half-Duplex โดยใช้ไฟเบอร์ออฟติก 1 Core (1 คอร์) ส่วนชนิด Full-Duplex จะใช้ความยาวคลื่นแสงที่ 850nm, 1310nm, 1490nm, 1550nm แล้วแต่ตัวมีเดียคอนเวอร์เตอร์กำหนด โดยใช้ไฟเบอร์ชนิด 2 Core (2 คอร์) อุปกรณ์มีเดียคอนเวอร์เตอร์ที่ทางร้านจำหน่าย จะเห็นว่ามีอยู่ 2 แบบ คือ WDM (Wavelength Division Multiplexing) หรือที่เห็นช่องเสียบสายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core กับ Full Duplex  ที่มีช่องเสียบสายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core สามารถใช้งานระบบเนทเวิร์คและระบบ cctv ได้ทั้ง 2 แบบ แต่ถ้าใช้งานด้านเครื่อข่ายเนทเวิร์ค ผมแนะนำเป็นรุ่นที่ LiNk ข้อมูลแบบ Full-Duplex จะดีกว่า ส่วนถ้าใช้งาน cctv แบบ Half-Duplex ก็พอเหลือๆครับ แต่ถ้านำมีเดียคอนเวอร์เตอร์แบบ Half-Duplex ไปใช้งานเนทเวิร์คก็ไม่ผิดอะไรครับ แค่แบนวิธด์ในการ LiNk ข้อมูล จะแคบกว่าแบบ Full-Duplex เท่านั้น


media Converter    อุปกรณ์แปลงสัญญาณกล้องวงจรปิด    จำหน่าย อุปกรณ์แปลงสัญญาณเนตเววิร์ค     อุปกรณ์แปลงสัญญาณ FIber Optic     จำหน่าย อุปกรณ์เชื่อมต่อระบบกล้องวงจรปิด CCTV